Tra cứu thuốc chuẩn nhất

Tipfine

Tra cứu thông tin về thuốc Tipfine trên Tủ thuốc 24h, bao gồm: công dụng, liều lượng, tác dụng phụ, tương tác thuốc...

Thông tin cơ bản thuốc Tipfine

Số đăng ký

VD-5324-08

Nhà sản xuất

Công ty TNHH dược phẩm USA - NIC (USA - NIC Pharma)

Dạng bào chế

Viên nén

Quy cách đóng gói

Hộp 25 vỉ bấp x 20 viên. Hộp 25 vỉ xé x 4 viên

Thành phần

Paracetamol 500mg; Clorpheniramin maleat 2mg; Phenylephrine hydrochlorid 10mg

Chỉ định/Chống chỉ định

Chỉ định

Sốt, nhức đầu, đau nhức bắp thịt kèm theo sổ mũi, nghẹt mũi, viêm mũi, viêm xoang do cảm cúm hoặc dị ứng với thời tiết.

Chống chỉ định

– Mẫn cảm với thành phần thuốc. 
– Người bệnh nhiều lần thiếu máu. 
– Bệnh tim, bệnh phổi, thận hoặc gan. 
– Thiếu enzym G-6-P-D. 
– Cao huyết áp, đau thắt ngực, huyết khối mạch vành. 
– Người có tiền sử tai biến mạch máu não, cường giáp, tiểu đường. 
– Đang dùng IMAO hay đã dùng IMAO trong khoảng thời gian 3 tuần trước. 
– Người bệnh đang cơn hen cấp. 
– Người bệnh có triệu chứng phì đại tuyến tiền liệt. 
– Glocom góc hẹp. 
– Người đang lái xe hoặc vận hành máy móc. 
– Trẻ em dưới 15 tuổi.

Liều dùng và cách dùng

Người lớn: 1 viên/lần, ngày 1 - 3 lần.

Thận trọng

– Thuốc gây buồn ngủ. 
– Phenylephrin có thể gây phản ứng dương tính trong thử nghiệm doping. 
– Không được uống rượu trong thời gian điều trị. 
– Không nên dùng cho phụ nữ mang thai và đang cho con bú. 
– Thận trọng đối với người cao tuổi vì những người này thường tăng nhạy cảm với tác dụng chống tiết acetylcholin của thuốc.

Tương tác với các thuốc khác

Paracetamol: 
– Uống dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion. Tác dụng này có vẻ ít hoặc không quan trọng về lâm sàng. 
– Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt. 
– Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ Paracetamol gây độc cho gan. 
– Thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin): gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan có thể làm tăng tính độc hại của Paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan. 
– Dùng đồng thời Isoniazid với Paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan. 
Chlorpheniramin maleat: 
– Các thuốc ức chế monoamin oxydase làm kéo dài và tăng tác dụng chống tiết acetylcholin của thuốc kháng histamin. 
– Ethanol hoặc các thuốc an thần gây ngủ có thể tăng tác dụng ức chế hệ thần kinh trung ương của Chlorpheniramin. 
– Chlorpheniramin ức chế chuyển hóa phenytoin và có thể dẫn đến ngộ độc phenytoin. 
Phenylephrin: 
– Không nên phối hợp với Bromocriptin vì có nguy cơ gây co mạch hoặc cơn cao huyết áp. 
– Không nên phối hợp với Guanethidin: vì Guanethidin làm tăng tác dụng cao huyết áp của phenylephrin, làm giãn đồng tử đáng kể và kéo dài.

Tác dụng phụ

– Thuốc có thể gây các tác dụng không mong muốn như: buồn ngủ, hồi hộp, tăng huyết áp, khô miệng, buồn nôn, nôn, chán ăn, phát ban, nổi mày đay
Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi dùng thuốc.